Da yake magana game da dabba mafi girma da aka taba wanzuwa a duniya, kowa ya san cewa ita ce blue whale, amma mafi girma dabbar tashi? Ka yi tunanin wata halitta mai ban sha'awa da ban tsoro tana yawo a cikin fadama kimanin shekaru miliyan 70 da suka gabata, Pterosauria mai tsayi kusan mita 4 da aka sani da Quetzalcatlus, wanda na dangin Azhdarchidae ne. Tsawon fuka-fukansa na iya kai mita 12, kuma yana da bakin tsayin mita uku. Yana da nauyin rabin ton. Ee, Quetzalcatlus ita ce dabba mafi girma da aka sani a duniya.
Sunan jinsinQuetzalcatlusYa fito ne daga Quetzalcoatl, Macijin Feathered Allah a cikin wayewar Aztec.
Quetzalcatlus tabbas rayuwa ce mai ƙarfi sosai a wancan lokacin. Ainihin, matashin Tyrannosaurus Rex ba shi da juriya ko kaɗan lokacin da ya ci karo da Quetzalcatlus. Suna da saurin metabolism kuma suna buƙatar cin abinci akai-akai. Domin jikinsa ya daidaita, yana buƙatar furotin mai yawa don kuzari. Ana iya ɗaukar ƙaramin Tyrannosaurus rex mai nauyin ƙasa da fam 300 azaman abinci da shi. Wannan Pterosauria kuma yana da manyan fuka-fuki, wanda ya sa ya dace da tafiya mai nisa.
An gano burbushin Quetzalcatlus na farko a Big Bend National Park a Texas a cikin 1971 na Douglas A. Lawson. Wannan samfurin ya haɗa da wani ɓangaren reshe (wanda ya ƙunshi gaban gaba mai tsayin yatsa na huɗu), wanda daga ciki ake tsammanin fikafikan ya wuce mita 10. Pterosauria sune dabbobi na farko da suka sami ikon tashi sama bayan kwari. Quetzalcatlus yana da katon sternum, wanda shine wurin da tsokoki don tashi, ya fi girma fiye da tsokoki na tsuntsaye da jemagu. Don haka babu shakka cewa suna da kyau sosai "aviators".
Matsakaicin iyakar fikafikan Quetzalcatlus har yanzu ana muhawara, kuma ya haifar da muhawara kan iyakar iyakar tsarin jirgin dabba.
Akwai ra'ayoyi daban-daban da yawa akan hanyar rayuwar Quetzalcatlus. Saboda dogayen kashin bayan mahaifansa da dogayen muƙamuƙi marasa haƙori, ƙila ya yi farautar kifin irin na kazar-kazar, gawa kamar ɓawon santsi, ko kuma almakashi na zamani.
Quetzalcatlus ana tsammanin zai tashi a ƙarƙashin ikonsa, amma sau ɗaya a cikin iska yana iya ɗaukar mafi yawan lokaci yana tafiya.
Quetzalcatlus ya rayu a ƙarshen lokacin Cretaceous, kimanin shekaru miliyan 70 da suka wuce zuwa shekaru miliyan 65.5 da suka wuce. Sun mutu tare da dinosaurs a cikin taron halakar Cretaceous-Tertiary.
Kawah Dinosaur Official Website:www.kawahdinosaur.com
Lokacin aikawa: Juni-22-2022